Sửa đổi giấy chứng nhận kết hôn thế nào?

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Sửa đổi giấy chứng nhận kết hôn thế nào?
#1
Tôi và chồng đã làm đăng ký kết hôn được 1 năm nay mặc dù thế giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của chúng tôi lại bị thiếu ngày tháng năm kết hôn. Vậy xin hỏi giấy chứng nhận kết hôn của chúng tôi có giá trị không và có bổ sung được hay không?
Gửi bởi: Nguyễn Thị Thúy
>>> Xem thêm: Đăng ký kết hôn với người nước ngoài | Kết hôn với người Hàn Quốc tại Việt Nam
Giấy kết hôn của bạn được cấp theo đúng quy định của luật pháp, vì thế vẫn có hiệu lực.
Để bổ sung phần thông tin bị thiếu trong giấy đăng ký kết hôn thì bạn có thể thực hiện thủ tục sửa đổi giấy tờ ở Ủy ban nhân dân xã theo quy định ở khoản 1, khoản 3 Điều 39 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 25/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch và khoản 11 Điều 1 Nghị định số 06/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực:
1. Khi cá nhân có yêu cầu điều chỉnh nội dung đã được đăng ký trong sổ hộ tịch và một vài giấy tờ hộ tịch khác, không phải Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, thì UBND cấp xã, nơi đã đăng ký hộ tịch căn cứ vào bản gốc Giấy khai sinh để chỉnh sửa một số nội dung đó cho phù hợp với nội dung tương ứng trong bản chính Giấy khai sinh.
Với việc cải chính nội dung của sổ hộ tịch và giấy tờ hộ tịch khác không liên quan tới nội dung khai sinh, thì Ủy ban nhân dân cấp xã dựa vào một vài giấy tờ có liên quan được đương sự xuất trình để chỉnh sửa.
Đối với trường hợp việc đăng ký hộ tịch trước đây do Ủy ban nhân dân cấp xã tiến hành, nhưng sổ hộ tịch chỉ còn lưu lại ở Ủy ban nhân dân cấp huyện, thì UBND cấp huyện thực hiện việc chỉnh sửa.
2. Người có yêu cầu sửa đổi hộ tịch phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy khai sinh; trường hợp nội dung cải chính không liên quan đến Giấy khai sinh, thì phải xuất trình một số giấy tờ khác làm căn cứ cho việc sửa đổi.
Việc chỉnh sửa hộ tịch được giải quyết ngay sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ. Cột ghi chú của sổ đăng ký hộ tịch và mặt sau của bản gốc giấy tờ hộ tịch phải ghi rõ nội dung chỉnh sửa; căn cứ cải chính; họ, tên, chữ ký của người ghi sửa đổi; ngày, tháng, năm sửa đổi. Cán bộ Tư pháp hộ tịch đóng dấu vào phần đã điều chỉnh.
3. Sau khi việc điều chỉnh hộ tịch đã được ghi vào sổ hộ tịch, thì bản sao giấy tờ hộ tịch từ sổ hộ tịch sẽ ghi theo nội dung đã một số.
Trên đây là một vài thông tin tư vấn của luật Oceanlaw cho thắc mắc của bạn, để được tư vấn cụ thể và chi tiết hơn hãy gọi tới sdt 0903 481 181


Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Vô sinh nữ có những nguyên nhân và dấu hiệu nào gây nên mrhuong 0 2
Bài mới nhất: mrhuong
  Hồ sơ chi phí nghỉ mát cho nhân viên mới nhất hienvu 0 5
Bài mới nhất: hienvu
  Đặc điểm của giấy decal dán kính che tầm nhìn tuyệt vời đối cho cửa kính hoaloaken 0 9 Hôm nay, 12:49 AM
Bài mới nhất: hoaloaken
  Nhận khuyến mãi đầu năm tại W88 lên tới 4.000.000 VNĐ lylyly1234 0 2 Hôm qua, 07:57 PM
Bài mới nhất: lylyly1234
  Tìm hiểu về nguyên nhân gây mất ngủ ở thanh niên atuan159 0 1 Hôm qua, 07:33 PM
Bài mới nhất: atuan159
  Nhan sắc tàn tạ vì phạm lỗi phong thủy maiphuongthuy92 0 3 Hôm qua, 07:29 PM
Bài mới nhất: maiphuongthuy92
  Thời điểm phải lập hóa đơn đối với khoản tiền nhận đặt cọc hoặc tạm ứng hienvu 0 7 Hôm qua, 04:12 PM
Bài mới nhất: hienvu
  Nguyên nhân và triệu chứng nhận biết xuất tinh sớm chuasinhlytda 0 9 Hôm qua, 02:31 PM
Bài mới nhất: chuasinhlytda
pingu Chia Sẻ Cách Sử Dụng Thảm Cỏ Nhựa Nhân Tạo Để Trang Trí Nhà Đẹp thanh12345 0 6 Hôm qua, 01:04 PM
Bài mới nhất: thanh12345
  Mibet nhận định Man United vs Bournemouth: 3h00 ngày 14-12, Gượng dậy thôi Man United haido92 0 5 12-12-2017, 11:04 PM
Bài mới nhất: haido92

Di chuyển nhanh:


Những người đang xem chủ đề này: 1 khách